การนำสัตว์หิมพานต์มาสร้างการ์ตูน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ชลชัย, 19 เมษายน 2008.

1. ชลชัย

ชลชัย สมาชิก

สวัสดีครับ สหายธรรม ผู้ร่วมสร้างบารมีทุกท่าน
    1.ถ้าจะสวัสดีครับ สหายธรรม ผู้ร่วมสร้างบารมีทุกท่าน
    1.ถ้าจะนำสัตว์หิมพานต์ไปสร้างการ์ตูน เช่น พญานาค ครุฑ ราชสีห์ ม้าอาชาไนย ช้างอาชาไนย โค(วัว)อาชาไนย กิเลน เป็นต้น ถ้านำมาสร้างการ์ตูนจะ บาปหรือผิดไม๊ครับ ?
    2.ถ้านำข้อมูลสัตว์หิมพานต์จากพระไตรปิฎกมาสร้างการ์ตูนจะสามารถทำได้ไม๊ครับ ?
    ขอบคุณครับ

2. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกไงดีอ่ะคับคือ เชิญ พระพุทธเจ้ามาทำการ์ตูนเพื่อเผยแพร่หลักทำคำสอน เค้ายังทำเลยคับ คงไม่บาปมั้งคับ