กสิณ 10 จำเป็นหรือไม่

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Heapman, 7 มกราคม 2005.

1. Heapman

Heapman สมาชิก

ผมพึ่งเริ่มศึกษาธรรมะมากขึ้นเมื่อไม่นานนี้เองครับ โดยการอ่านข้อความต่างๆ ในเว็บนี้ แล้วนั่งสมาธิ (กำหนดลมหายใจ พุทโธ)

ผมเห็นหลายท่านได้ปฎิบัติ กสิณ 10 หรือว่า กรรมฐาน 40 กอง ผมสงสัยครับว่าการปฎิบัติหลายๆ อย่างนี้ จำเป็นต่อการรู้แจ้งเห็นจริงหรือไม่ครับ

สาเหตุที่สงสัยดังนี้ไม่ใช่เพราะจะลบหลู่ใครนะครับ แต่เนื่องจากว่าเคยได้รับรู้มาว่าในสมัยพุทธกาล มีหลายท่านที่บรรลุโสดาบัน ด้วยการฟังคำสอนของพระพุทธองค์เพียงประโยคเดียว

ผมอยากทราบว่าจำเป็นมั้ยครับที่เราจะต้องรู้ว่า กสิณ 10 มีอะไรบ้าง ประกอบด้วยอะไร หรือว่ากรรมฐาน 40 กอง มีอะไรบ้าง (คือผมเป็นคนไม่ค่อยชอบจำหน่ะครับ ก็เข้าใจนะครับว่าถ้าเรารู้ซึ้ง หรือเข้าใจอย่างถ่องแท้ จะไม่จำเป็นต้องจำเลย แต่ว่าการเริ่มต้นนี่จำเป็นหรือเปล่าครับ)

แล้วถ้าหากผมปฎิบัติด้วยการนั่งสมาธิ พิจารณาเพียงอย่างเดียว จะสามารถบรรลุได้บ้างหรือไม่ หากท่านใดทราบ ช่วยชี้แจงให้ข้าพเจ้าได้เข้าใจสิ่งที่ถูกต้องด้วยนะครับ จะได้ปฎิบัติได้อย่างถูกทาง

ขอบพระคุณครับ

2. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ไม่จำเป็นครับ เพราะกสิณเป็นของคนชอบอภิญญา ตัวที่จะไปนิพพานได้จริง ๆ คือ วิปัสนาญาณ คนที่ฝึกฤทธิ์จากกสิณ ท้ายที่สุดแล้วก็ต้องฝึกวิปัสนาด้วย เพื่อให้เกิดปัญญาต่อไป ถ้านั่งสมาธิอ่างเดียวไม่ฝึกกสิณ ก็บรรลุได้ครับ ถ้าไม่ลืมวิปัสนา เป็นแนวทางสุกขวิปัสโก ไงครับ

3. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    กสิณ เป็นสิ่งที่มีประโยชน์ สำหรับทุกคน (ถ้าไม่ไปหลงมัน)

แต่จำเป็นสำหรับบางคน (อยู่ที่จริต)

4. Heapman

ขอบคุณมากครับ
    ผมขอไม่ฝึกกสิณก่อนละกันครับ
    ผมขอวิปัสนาก่อน
    เพราะอภิญญาไม่ใช่สิ่งที่ผมปราถนา
    ผมต้องการปฎิบัติธรรม เพื่อเป็นทางสู่มรรคผลครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

5. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนาครับ
    หลวงพ่อสอนเรื่องมหาสติปัฐฐานไว้ ลองไปหามาอ่านดูนะครับ

6. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ คุณ heapman

กสินไม่จำเป็นสำหรับทุกคนที่ต้องการนิพพาน แต่จำเป็นสำหรับบางคน กสินไม่ได้เป้นเครื่องมือช่วยให้เกิดฤทธิ์เท่านั้น แต่ยังเป็นเครื่องมือช่วยปรับคนที่มีจริตต่างๆที่ยังไม่พร้อมสำหรับงานวิปัสนา ให้ข่มกิเลส นิวรณ์และ สังโยชน์ต่างๆ ให้พร้อมสำหรับวิปัสนากรรมฐาน เพื่อบรรลุมรรคผล

ในสมัยพุทธกาล ก็มีพระอรหันต์หลายองค์ ที่ต้องใช้ กสิน เป็นตัวทำ สมถกรรมฐานก่อน แล้วค่อยเจริญวิปัสนา เพื่อบรรลุอรหัตตผล
    เช่น ลูกนายช่างทอง พระสารีบุตรฝึกให้อยู่พรรษาเต็มๆ ยังไม่ก้าวหน้า เพราะจริตไม่อำนวย พระพุทธเจ้าจึงเป็นผู้ฝึกให้โดยเนรมิต ดอกบัวสีแดง สำหรับฝึกโลหิตกสิน เป็นเบื้องต้นสำหรับแก้จริต เมื่อพระรูปนั้นเจริญกสินจนเกิดอุคหนิมิต สามารถเห็นภาพติดตา บังคับเล็ก ใหญ่ได้ดังใจ พระพุทธเจ้าก็เนรมิตให้ดอกบัวเหี่ยวเฉาลง พระรูปนั้นก็ได้สติ พิจารณาถึงไตรลักษณ์ ก็สามารถบรรลุอรหันต์ ได้ภายในวันเดียว

ถ้าคุณ heapman ยังไม่คิดฝึกกสิน ก็ใช้ อานาฯ กำหนดลมหายใจเป็นสมถะเบื้องต้น พอเกิดอุปจาระสมาธิแล้วก็เจริญวิปัสนาตาม มหาสติปัฏฐาน4 ก็ได้ครับ

7. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ไม่จำเป็น เพราะเป็นอวิชชา สำหรับบุคคลบางกลุ่ม ถ้าหากผู้ใดจะกล่าวว่า มีอยู่ในพระไตรปิฏก ข้าพเจ้าก็ขอบอกเลยว่า พระไตรปิฏกได้ถูกบิดเบือนไปโดยบุคคลบางกลุ่มบางพวก มานานแล้ว

8. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    จำเป็นในบางครั้งครับ แต่สำหรับผู้ปราถนาพุทธภูมิอย่างในเว็บนี้หลาย ๆ คนแล้วสำคัญเหมือนกันครับ เพราะผู้ที่จะได้รับพยากรณ์ได้จะต้องทรงอภิญญาสมาบัติ ทรงฌาณ ซึ่งก็ต้องมีกสินนี่แหละครับ เป็นบาททำให้เกิดอภิญญาได้ แต่ถ้าต้องการเข้านิพพานโดยเร็วแล้วอาจไม่จำเป็นครับ

9. นาคาคีรี

นาคาคีรี Active Member

27 พฤศจิกายน 2004
    แล้วแต่นะผมว่า คือถ้าใครอยากจะมีวิชาติดตัวไว้ก็ควรฝึกแต่ยังงัยสุดท้ายเราก็ต้องจบที่นิพพาน(ให้ได้)อยู่ดี

10. Heapman

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ข้อสงสัยให้ผม
    ผมอยากจะขอรบกวนอีกนิดนะครับว่า
    ผมสามารถหาอ่านเรื่องมหาสติปัฐฐานได้ที่ไหนครับ
    เท่าที่อ่านมาแล้ว คิดว่าผมควรต้องศึกษาเรื่องนี้ซะก่อน

ขอบคุณครับ

11. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ลองหาของสันตินันท์ หรือ หลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช มาลองศึกษาดูครับ

ผมก็มาเดินมหาสติปัฏฐานสี่ โดยเริ่มจากตรงนี้เหมือนกัน แต่ตอนหลัง ผมมีครุบาอาจารย์ คอยแก้ไขด้วย เลยรุดหน้าได้ไว

ข้อมูล ลองไปหาที่เวบบอร์ด www.larndham.net น่ะคับ
    ลองไปตั้งกระทู้ถาม ที่นั้นคงมีคนให้ลิงค์ไปดูข้อมูลส่วนตรงนี้ได้

12. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณบัวใต้น้ำครับ

ไปที่เวบลานธรรมหน้าแรกจะมีหัวข้อ สันติธรรม ลองคลิกเข้าไปอ่านดูครับ เริ่มต้นอ่านบันทึกอุบาสกนิรนามก่อน แล้วก็ดูทีละหัวข้อในเวบ หัวข้อหลังๆอาจจะทำความเข้าใจยากหน่อย แต่พอปฏิบัติได้ซักพักแล้วกลับไปอ่านก็จะทำความเข้าใจได้ดีขึ้นครับ

แล้วก็แนะนำ www.dungtrin.com แนะนำให้ลองอ่าน วิปัสนานุบาล ก่อนครับ จริงๆเล่มนี้ผมแนะนำให้ซื้อติดตัว ราคา 30 บาทเอง ดีมาก ผมซื้อมาหลายเล่มแล้ว แจกให้คนรู้จัก 7 เดือนบรรลุธรรมก็น่าอ่าน จะเป็นแนวนิยายสอนตามรอย มหาสติปัฏฐาน4 และ โพชฌงค์7 อ่านสนุกใช้ได้ เข้าใจง่ายครับ ท้ายเล่มจะมี มหาสติฯในพระไตรปิฎก ลงไว้สำหรับอ้างอิงด้วย

ขอให้คุณ Heapman เจริญในธรรม นะครับ

13. Heapman

ขอบคุณทุกท่านคับ
    ผมก็เอาไว้สังเกตอารณ์ และกิเลสตัวเองคับผม