กลุ้มใจมากครับ ถ้าผมไม่ช่วยเหลือพ่อ กลัวเวรกรรมจะตามทันและบาป

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ahantharik, 15 พฤศจิกายน 2006.

1. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    คือว่า ผมและพ่อไม่ได้อยู่บ้านเดียวกัน ผมอยู่กับแม่และน้อง ๆ ของผม ผมเองก็มีลูกและครอบครัวแล้ว เมื่อปี 46 พ่อและภรรยาใหม่ไปซื้อดาวน์รถกระบะ Toyota ออกมาขายผลไม้ เพื่อนภรรยาของพ่อเป็นคนค้ำประกันให้ แต่ตอนนี้ไม่อยู่แล้วคนค้ำ ผ่อนมาแล้ว 37/60 งวดแต่ปัจจุบันขายของไม่ค่อยดีนัก พ่อเองก็ไม่ค่อยที่จะสนใจทำอะไรให้จริงจัง อย่างเช่นขับรถแท็กซี่ อ้างว่าวิ่งไม่ได้เงินบ้าง ไม่รู้จะไปวิ่งแถวไหน ส่วนแฟนพ่อทำงานที่นู้น ที่นี้ก็ลาออกมาขายผลไม้บาง หยุดขายเพื่อไปทำงานบาง ถูก ๆ ไถ ๆ มาจนกระทั้งปัจจุบันลืมบอกไปว่ารถคันนี้เป็นชื่อภรรยาของพ่อ (ไม่ได้จดทะเบียนไม่มีลูกใหม่)

แต่ตอนนี้พ่อมีปัญหาไม่สามารถส่งค่างวดรถได้อีกแล้ว จึงอยากที่จะไปรีไฟแนนซ์ใหม่ ผ่อนอีกซัก 4 ปี หรือ 48 งวด ผมเองก็รับปากอยากจะช่วยเพื่อตอบแทนบุญคุณท่าน แต่อีกใจก็ไม่อยากค้ำให้กลัวว่าไม่ชำระผมจะโดนฟ้องจากไฟแนนซ์ แต่ผมก็กลัวว่าถ้าไม่ช่วยเหลือพ่อครั้งนี้ซักวันเวรกรรมจะมาทำให้ผมทำไรจะไม่สำเร็จ อีกหน่อยเราไปขอความช่วยเหลือคนอื่น กลัวจะไม่มีใครช่วยเราบ้าง

ไม่อยากค้ำให้กลัวว่าไม่ชำระผมจะโดนฟ้องจากไฟแนนซ์ ก็คือเมื่อสมัยก่อนพ่อผมจะไม่ค่อยมีความรับผิดชอบอะไร ผ่อนสินค้าอะไรทีก็โดนยึดหมด เพราะไม่ตั้งใจทำงานให้แม่ผมทำงานคนเดียวโดยตลอด ไม่ว่าจะเป็นญาติพี่น้องจะช่วยเหลือพ่อ ก็ทำเขาเสียไม่หมด ประวัติการใช้หนี้คืนไม่ดีนัก กลัวว่าถ้าผมค้ำประกันให้พ่อแต่รถเป็นชื่อภรรยาของพ่อ ถ้าผ่อนไปซักระยะโดนยึด แล้วทางไฟแนนซ์จะมาเล่นกับผู้ค้ำ เพราะแฟนพ่อไม่มีงานที่เป็นหลักแหล่ง อายุก็ 40 กว่าแล้ว

ผมแนะนำให้พ่อเอารถไปขายให้กับไฟแนนซ์ เขาตีราคาให้ 3 แสนบาท เหลือค่างวดที่ต้องชำระ 190,000 บาท อยากน้อยสุด ก็เหลือไว้กินไว้ใช้ได้ไม่ต้องมาดิ้นร้น บ้านก็ไม่ต้องเช่า จ่ายแต่ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าส่วนกลางย่างเดียวเอง และค่ากินส่วนตัว ส่วนแฟนก็ไปหางานทำที่เป็นแม่บ้านเงินเดือนซัก 5,000 บาท ส่วนพ่อก็ไปขับรถแท็กซี่ จะได้ไม่ต้องวิ่งหาค่างวดส่งรถในแต่ละเดือนให้มันวุ่นวายใจ กินอยากพอเพียงก็พอ

ไม่ทราบว่าผมจะบาปไหมถ้าผมไม่ช่วยพ่อในเรื่องนี้ กลัวจะเสียประวัติจากเครดิตบูรโร และโดนฟ้องร้องพร้อมดอกเบี้ยเยอะ ๆ เหมือนคนอื่น ๆ เขา แต่ถ้าพ่อผมไม่มีกินและไม่มีใช้ผมก็พร้อมที่จะช่วยเหลือไม่มีปัญหาอะไร ขอความเมตราช่วยชี้แนะนำให้ทีว่าจะทำไงดีครับ

2. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

อืม น่าเห็นใจจังเลยค่ะ

แต่ความคิดเรานะ เราว่า น่าจะช่วย เป็นการตอบแทนบุญคุณท่านน่ะ ส่วนผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร อืม.. ก็น่าจะทำใจยอมรับนะคะ

คิดซะว่าทำเพื่อท่าน บุญคุณที่ท่านมีให้เรา ถ้าเทียบกับเรื่องเล็กๆแค่นี้ ก็น่าจะแลกกันได้นะ

เป็นกำลังใจให้การตัดสินใจของคุณครั้งนี้ถูกต้องนะคะ และขอให้ทุกอย่างเป็นไปด้วยดีค่ะ ^^

3. ahantharik

ผมก็คิดเหมือนกันครับแบบคุณ แต่รถคันนี้ไม่ใช่ชื่อพ่อผม แต่เป็นชื่อแพนเขาไม่ได้จดทะเบียนกัน และอีกอย่างผมจะต้องการติดพ่อติดต่อได้ยากมากกก..ถ้าจะติดต่อจริง ๆ ต้องขี่รถไปหาจากรังสิต ไปบางกะปิ ผมไม่รู้จะทำไงดี ทำไมพ่อไม่กินอยู่อย่างพอเพียงครับ ลำพักช่วยกันหาเงิน 2 คน ก็เหลือกินแล้ว ไม่รู้จะมีรถไว้ทำไม ไม่เคยขี่ใช้งานไปไหน

4. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    อย่าไปกลุ้มเลยครับ กลุ้มไปก็ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น กำลังใจตกเปล่า ๆ ครับ ผมว่า ทำอย่างนี้ดีกว่านะครับ "ถ้าช่วยได้ ก็ช่วย ถ้าช่วยแล้วเดือดร้อนนิดหน่อยแต่ทนได้ก็ช่วยไป ถ้าช่วยแล้ว เดือดร้อนมาก ก็ไม่ต้องช่วย"

บางครั้งการที่เราช่วยตลอดเวลากลับเป็นการทำร้ายเขา เพราะทำให้เขาไม่มีความรับผิดชอบ เพราะไม่ว่าจะทำอะไรก็มีคนมาช่วยรับผิดชอบอยู่แล้ว ดังนั้น การที่ให้เขาได้รับบทเรียนเสียบ้างอาจจะเป็นการช่วยเขาอย่างแท้จริงครับ ลองคิดดูดี ๆ ครับ

5. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ทำต่ดีอไปๆๆๆๆ เอาชนะความดี ด้วยความไม่ดีครับ

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    นับว่าคุณโชคร้ายที่มีคุณพ่อแบบนี้ เพราะอุปนิสัยท่านจะสร้างความวุ่นวายที่ไม่รู้จบ ขนาดเรื่องตัวของท่านเองท่านยังไม่สนใจ แล้วจะให้ใครมาช่วย

ทำใจเถอะครับ เพราะยิ่งช่วยคุณอาจยิ่งจมไปด้วย ถ้าคุณผ่อนรถคันนี้ต่อได้ ก็ไปบอกให้ไปโอนมาเป็นชื่อเรา จะขายหรือจะใช้ต่อไปก็ได้

ช่วยเท่าที่จะช่วยได้ ช่วยไม่ได้ ไม่บาปหรอกครับ

7. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องปัญหาในครอบครัว และคนรอบข้าง ผมเจอมาตลอดตั้งแต่เกิดเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน แก้ปัญหาให้คนอื่นตลอด โดยที่ไม่นึกถึงตัวเอง...

จนมากรรมฐานอย่างจริงจัง.. จึงมองเห็นจิตตัวเองที่มันไปวุ่นวาย.. กับเรื่องของคนอื่นจนหาความสงบไม่มี...

ถ้าอยากให้จิตเราสงบ ตามวิถีแห่งกรรมฐาน อาจคิดดังนี้..

1. ถ้าเราแก้ปัญหาให้เขาตลอด ผู้นั้นก็จะไม่รู้จักแก้ปัญหาของตัวเองสักที....เป็นความจริงตามหลักจิตวิทยาเลย ถ้ามีคนคอยแก้ปัญหาให้ คนนั้นจะขยันสร้างปัญหา..

2. เราไม่สามารถแก้ปัญหาทุกอย่าง ให้กับทุกคนได้ .. สิ่งนี้เป็นความจริงที่ควรตระหนัก

3. ทุกคนมีกรรมเป็นของตัวเอง .. ข้อนี้ชัดเจนอยู่แล้ว

ขอให้จิตทุกดวงมีความสงบสุข ภายใต้กองแห่งทุกข์นานัปการขอรับ..

8. ahantharik

ขอขอบคุณมากครับที่ให้คำชี้แนะ