เรื่องเด่น กราบศพแต่ได้กลิ่นธูป หรือควันเทียน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 3 กันยายน 2022.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273

"กลิ่นธูปควันเทียน"

ผู้ถาม : หลวงพ่อคะ เวลาคนที่ตายแล้ว เราไปกราบศพแต่ได้กลิ่นธูป หรือควันเทียน อย่างนี้หมายความว่าอย่างไรเจ้าคะ?

หลวงพ่อ : นั่นเขาแสดงปรากฏเป็นกลิ่นธูป ควันเทียน ถ้าเป็นกลิ่นธูปก็แสดงว่าอยู่สูง ถ้าเป็นกลิ่นธูปหอมนะ ก็แสดงว่าอยู่สูงมาก ถ้าเป็นกลิ่นกระแจะหรือน้ำหอมธรรมดาก็ไม่ใช่ กลิ่นดอกไม้ก็ไม่เชิง มันผสมผสานกัน อันนี้อยู่ชั้นกามาวจร ถ้าเป็นกลิ่นธูปจัดหน่อยก็ต้องนับเป็น ๒ จุด คือ พรหม กับ นิพพาน พรหมกับนิพพานนี่คล้ายคลึงกันมาก

ผู้ถาม : แต่เคยได้กลิ่นเหล้าฉุน ๆ อยากทราบว่าเป็นชั้นไหนครับ?

หลวงพ่อ : โลหะกุมภี...เทวดาชั้นนี้แข็งแรงมาก ใจดีทีสุด ถ้าไปที่นั่นไม่ต้องซื้อข้าวกิน กรอกใส่ปากเลย ทนไม่ไหว จับนอนกรอกปากอีก แหม...ไอ้กลิ่นเหล้านี่ น่าจะเป็นเทวดาบางยี่ขัน กลิ่นแปลกจริง ๆ นะ

นี่ต้องพิจารณากันก่อนนะ ถ้าหากคนที่เคยเคารพนับถือก็ดี คนที่ไม่นับถือก็ดี ที่ติดเหล้าตายไปมีไหม...ต้องนึกถึงคนนั้นก่อน บางทีเขาอาจจะเป็นเทวดา เวลาเขามา เขาอาจจะแสดงกลิ่นเหล้าให้ปรากฏ จะได้ทราบว่าท่านมาแล้ว อย่าไปโทษว่าเขาเป็นสัตว์นรกเสมอไปไม่ได้นะ
    ผู้ถาม : ถ้าหากว่าเราได้กลิ่นอย่างนี้ เอากลิ่นเป็นอนุสสติ เราตายแล้วจะเป็นอย่างไรครับ?
    หลวงพ่อ : ก็สบาย...ไปอยู่โลหะกุมภี ดีจริง ๆ เลย ตั้งเป็นฌานไว้นะ ไม่ไปไหนเลย ดิ่ง...ป๋อง...ลงท่อทองแดง!

ผู้ถาม : ยังงั้นเปลี่ยนใหม่ดีกว่า เอากลิ่นธูปควันเทียนก็แล้วกันครับ

หลวงพ่อ : เอาอย่างนี้ดีกว่า เอากลิ่นเย็น ๆ ดีไหม...จะได้ลงโลกันตนรกเลย

ผู้ถาม : ทีนี้มีผู้หญิงอีกคนหนึ่งแกมาเล่าให้ฟังว่า เวลาสวดมนต์เห็นแม่ที่ตายไปแล้วมานั่งอยู่ข้าง ๆ และได้กลิ่นอยู่เสมอ เขาสงสัยว่า แม่ยังห่วงอะไรอยู่หรือเปล่าครับ?

หลวงพ่อ : กลิ่นสูงหรือกลิ่นต่ำ

ผู้ถาม : เอ...ไม่ยักบอก เอ๊ะ! หลวงพ่อกลิ่นสูงกลิ่นต่ำเป็นยังไงครับ?

หลวงพ่อ : ไอ้กลิ่นต่ำน่ะ กลิ่นมากหน่อย กลิ่นสูงน่ะ กลิ่นธรรมดา เราเคยสัมผัสอยู่เสมอ
    ผู้ถาม : อย่างกลิ่นธูปควันเทียนน่ะหรือครับ?

หลวงพ่อ : ถ้าอย่างนั้นดี ไม่เหมือนกลิ่นปุ๋ง ๆ
    ผู้ถาม : (หัวเราะ)

หลวงพ่อ : ข้อนี้ตอบไม่ยากเลย ที่มาให้เห็นนั่นแสดงว่า ท่านสบายมากแล้ว ถ้าไม่สบายมากท่านจะมาให้เห็นภาพไม่ได้ ถ้าแสดงให้เห็นปรากฏแสดงว่าเขามีความสุขมาก เมื่อเขาเป็นเทวดาหรือพรหมเขาก็ห่วงลูกจะตกนรก

ถ้านึกถึงพ่อแม่เป็นความกตัญญูรู้คุณ เป็นเทวดาได้นะใช่ไหม...แล้วยิ่งสวดมนต์อยู่อย่างนั้น ได้กลิ่นแม่ด้วย มีความรู้สึกว่าแม่มาด้วย อันนี้ดีมาก แต่สงสัยว่าตอนนั้นแกสวดแม่หรือเปล่า ถ้าไม่สวดแม่นะ และแกใจดีนะ เห็นว่าแม่มาด้วย อันนี้เป็นความกตัญญูรู้คุณ แค่ตัวเดียวนี่ไปสวรรค์ได้สบาย ต้องขอชมเชยว่าคนนี้เก่ง เพราะการสวดมนต์จิตเป็นอุปจารสมาธิพอดี ถ้าจิตเป็นอุปจารสมาธิ จิตมันเป็นทิพย์ สามารถจะเห็นได้

ผู้ถาม : ทีนี้มีคนหนึ่ง...เขาบอกว่าแม่ตายเมื่ออายุ ๔๙ อย่างนี้จะเรียกว่าเพราะกรรมตัดรอนหรือเปล่าครับ?

หลวงพ่อ เขาสัญญามาไว้เท่าไรเราไม่รู้นี่ อย่าไปนึกเลยเรื่องนั้นไม่จำเป็น ตายก็ตายไปเถอะ ถ้าแม่ไม่ตายเมื่ออายุ ๔๙ เราต้องระวังไว้ด้วยว่า คนที่ตายอายุน้อยกว่าแม่ยังมี สักวันหนึ่งข้างหน้าเราอาจจะตายก็ได้

จาก : หนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม๗ หน้า๑๐๕-๑๐๗ โดย...หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

คัดลอกโดย Kiatkawin