กระทู้นี้ถามเพื่อไปช่วยแม่ค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย อิติปิโส_ภควา, 30 กันยายน 2011.

1. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแม่มีลูก 3 คน ค่ะ พี่ชาย ดิฉัน และน้องชาย ปัจจุบันน้องชายได้จากครอบครัวเราไปแล้วค่ะ แต่คุณแม่ดิฉันเหมือนคนมีกรรมค่ะ พี่ชายดิฉันเป็นลูกที่มีปัญหาตลอดมา ตั้งแต่เด็กจนตอนนี้ 30 แล้ว ก็ยังไม่มีอะไรดีขึ้น อะไรที่ไม่ดีพี่ชายเอาหมดค่ะ คงไม่ต้องบอกนะคะว่า อะไรที่ไม่ดีบ้าง รู้สึกว่าพี่ชายยิ่งโตจะยิ่งแย่ค่ะ เมื่อไม่นานมากนี้ก็ด่าว่าคุณแม่ จนคุณแม่ร้องไห้ ดิฉันเพิ่งมาทราบเรื่องวันนี้ เพราะคุณแม่เล่าให้ฟังเอง ว่าท่านเจ็บปวดมาก จนแทบจะกระอักเลือด ที่ถูกลูกชายแท้ ๆ ที่ตัวเองตั้งท้อง คลอดออกมา เลี้ยงดูเป็นอย่างดี ด่าว่าเช่นนี้ ท่านถึงขนาดกับจะไปฆ่าตัวตายเลย ดิฉันก็เลยห้ามท่านไว้ว่าการฆ่าตัวตายนั้นเป็นบาป ไม่ทราบว่าท่านผู้รู้ทั้งหลาย พอจะมีคำแนะนำไหมคะ ว่าคุณแม่ควรทำอย่างไรดี เมื่อก่อนดิฉันเห็นคุณแม่เจริญวิปัสสนา กรรมฐาน สวดมนต์ ไหว้พระบ่อย เพราะตอนนั้นพี่ชายไปทำงานที่อื่น แต่ตอนนี้คุณแม่สวดมนต์ไม่ได้ เพราะพี่ชายจะด่าคุณแม่ เพราะอยากตื่นสาย ด่าคุณแม่ว่าสวดมนต์ตอนเช้าทำให้ตัวเองนอนไม่หลับ ดูเอาเถอะค่ะ แม้แต่เสียงสวดมนต์มันก็ยังหาเรื่องด่า ดิฉันบอกไม่ถูกเลยว่าคนที่อกตัญญู เป็นลูกทรพี ชอบทำให้แม่ร้องไห้ เสียงสวดมนต์ก็ไม่อยากฟัง ไม่รู้ว่ามาจากนรกขุมไหนนะคะ ความจริงอยากเล่ามากกว่านี้ แต่เกรงว่าจะไม่เหมาะค่ะ เพราะไฟในไม่ควรนำออก ไฟนอกไม่ควรนำเข้า แต่ดิฉันสงสารคุณแม่ค่ะ อยากหาวิธีช่วยท่าน แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี... จะย้ายบ้านไปอยู่ที่อื่นก็ไม่มีเงินพอขนาดนั้นค่ะ ไล่ให้มันไปมันก็ไม่ไป กลับมาด่าพ่อแม่อีก... เหนื่อยใจค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยเสนอแนวทางในการช่วยบรรเทาสิ่งร้าย ๆ ให้เป็นดี ได้ไหมคะ กลัวมากค่ะ กลัวว่าคุณแม่ท่านจะคิดสั้น ซึ่งตัวดิฉันได้บอกคุณแม่ไปแล้วว่า ถ้าเราเป็นหนี้เขา เขาเป็นเจ้ากรรมนายเวรเรา เราก็ใช้เขาให้หมดซะชาตินี้ ถ้าคุณแม่ชิงตายไปก่อน ต้องไปเจอเขาแล้วใช้หนี้ให้เขาอีกแน่นอน แถมหนี้ที่ตัวเองฆ่าตัวเองอีก... รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

2. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    อันนี้พี่อริโศกให้ผมมาครับ เป็นบทสวดมนต์ลองสวดดูครับรับรองเห็นผลเลย

ด้วยความศรัทธาตั้งมั่นที่ข้าพเจ้ามีต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ข้าพเจ้ามี
    ความปรารถนา ที่จะช่วยเหลือ (พี่ชาย/ลูกชาย) ให้มีความศรัทธาในพระพุทธ
    ศาสนา มีความรู้แจ้งเห็นจริง ขอเทพยาดาทั้งหลายจงกระทำให้เกิดนิมิต อย่าง
    ใดอย่างหนึ่ง แก่ (พี่ชาย/ลูกชาย) ของข้าพเจ้า เพื่อเป็นหนทางในแสงสว่าง
    ด้วยส่วนกุศลผลบุญของข้าพเจ้านี้ ขอให้ (พี่ชาย/ลูกชาย) กลับใจสำนึกผิด

พุทธะนิมิตตัง ธรรมนิมิตตัง สังฆนิมิตตัง (ท่องหลายรอบให้ใจสงบ)

3. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

(rose)ครับ คุณ นะแหละ ที่จะเป็นผู้ช่วยได้ ครับ........ อย่าพยายาม ย้ำ หรือ คุยเรื่อง นี้กับท่านนะครับ แต่ ให้ เดินหน้าทำ ในเรื่องที่สร้างสรรค์ เรื่องสบายใจ เป็นกำลังใจให้ครับ

4. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณอยากจะช่วยแม่คุณ ผมแนะนำว่าแก้ที่พี่ชายคุณดีกว่า เพราะความสุขของพ่อแม่อยู่ที่ลูก...ส่วนวิธีการคงต้องรอท่านผู้ที่มีเมตตามาแนะนำอีกทีล่ะกัน...คำแนะนำบางทีก็ต้องรอจังหวะและเวลาเหมือนกัน

5. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    อ่านจบแล้ว...

เรื่องการสวดมนต์เนี่ย ลูกชายกับคุณแม่นอนห้องเดียวกันหรอคะ ?? ><

ลองให้คุณแม่ ลุกไปสวดที่อื่นได้ไหม?? ที่พี่ชายไม่ได้ยินเสียงอ่ะ

---------

เรื่องคนดี คนไม่ดี.. เป็นเรื่องที่.. ถ้าคิดดีๆ จะเข้าใจ.. แต่ถ้าคิดไม่ออก จะไม่เข้าใจ

คุณเติบโตมา มีความคิด มีโลกของคุณ มีคุณแม่ของคุณ มีคุณพ่อ มีการศึกษา มีเพื่อนรอบข้าง ที่ทำให้คุณ โตขึ้นมาเป็นคนดี และคุณเรียก การกระทำ ความเป็นอยู่ของคุณ ว่า.. "ดี"

-----

แต่กับพี่ชายคุณ มันไม่ได้เป็นอย่างนั้น..

พี่ชายคุณ ไม่สนใจว่า อะไรดี อะไรไม่ดี.. ไม่ต้องการที่จะทำให้ใครมีความสุข เอาแค่ตัวเองสุขก็พอ แล้วถ้าใครมาทำให้ตัวเองทุกข์ ก็จะโกรธเป็นฟืนเป็นไฟ ต่อว่าคนๆนั้น...

สรุปคือ.. นิยามคำว่า "ดี" ของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน

นิยามการใช้ชีวิตของพี่ชายคุณ ไม่ตรงกับ คนส่วนมากของโลกใบนี้

พี่ชายคุณ ไม่ได้มองเห็น คุณค่าของ "แม่" เขาไม่ได้รับความรักจากแม่ เขาไม่ได้รับความอบอุ่นจากแม่ เขาไม่สามารถ ให้แม่ เป็นที่พึ่งของเขา เขาต้องพึ่งตัวเอง

ทำไม mamboo ถึงบอกอย่างนั้น?? คุณอาจเถียงว่า แม่คุณเป็นแม่ที่ดี

ใช่ค่ะ.. แม่ทุกคน ทำดีกับลูก รักลูก แต่ไม่ใช่ลูกทุกคน ที่รับรู้สิ่งนั้นได้

การให้เงิน การเลี้ยงดู เป็นสิ่งที่ลูกคนหนึ่ง ได้รับจนเกิดความเคยชิน และไม่ได้มองเห็นคุณค่าของมัน

พี่ชายของคุณ เห็นคุณแม่ เป็น ของตาย ที่เมื่อไหร่ ชีวิตของเขาตกต่ำ เขาก็จะมาหาแม่ และแม่จะให้โอกาสและให้ที่พักพิงเสมอ

และการที่พี่ชายคุณเป็นแบบนี้ ก็เพราะว่า ตั้งแต่เด็กจนโต คุณแม่ของคุณ ไม่ดุด่า(ตั้งแต่เล็กๆ) ไม่ว่ากล่าวตักเตือนเวลาที่ลูกทำผิด เวลาที่ลูกทำไม่ดี

รู้มั้ยคะ?? ทำไมเด็กคนหนึ่งถึงต้องไปโรงเรียน ทำไมต้องเรียนหนังสือให้เก่ง ทำไมต้องตั้งใจเรียน..

เพราะเด็กพวกนั้น ถูกพ่อกับแม่ ว่ากล่าวตักเตือน และสั่งสอนให้ทำแบบนั้น โดยที่เด็กก็ไม่ได้รู้เลยว่า มันเป็นสิ่งที่ดีหรือไม่ดี..

เด็กคนหนึ่ง มีสามีตั้งแต่อายุ 14 เพราะพ่อกับแม่ ไม่ยอมว่ากล่าวตักเตือน(ไม่ดุด่าอ่ะนะ) เด็กก็ไม่กลัว เมื่อเด็กไม่กลัว เด็กก็ทำตามที่ใจอยากจะทำ

แต่กับเด็กอีกคน อายุ 28 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีไรกับผู้ชายเลย (เพราะที่บ้านคอยปลูกฝังมาอย่างนั้น)

พี่ชายของคุณ โตแล้ว อายุ 30 แล้ว จะให้มาดุด่าตอนนี้ มันไม่ทันแล้วค่ะ...

แต่จะบอกให้เลยว่า ที่พี่ชายของคุณ เขาด่าว่าแม่ เพราะเขาไม่มีความกลัว ไม่มีความยำเกรงคุณแม่ของเขา

เขาทำตามใจชอบ ทำตามใจอยากจะทำ ไม่มีความรับผิดชอบ ไม่ทำตามระเบียบสังคม ไม่ทำตามกติกาของสังคมโลก

---------

ถึงแม้คุณและพี่ชาย จะเป็นลูกของพ่อกับแม่คนเดียวกัน แต่ที่คุณกับพี่ มีชีวิตที่ไม่เหมือนกัน มันเป็นเพราะ "เพื่อน" ค่ะ

เพื่อน มีอิทธิพลต่อ คนๆหนึ่ง มากๆ (โดยเฉพาะตอนวัยรุ่น) และความคิดตอนวัยรุ่น ส่งผลไปตลอดชีวิต

เมื่อก่อน ดิฉันเป็นเด็กที่ เรียนหนังสือปกติ ไม่ได้เรียนเก่ง.. แต่มีวันหนึ่ง ดันสอบได้ที่ 1 ของห้อง พอย้ายห้อง เลยต้องไปเรียนรวมกับ เด็กเก่ง

เราสอบไม่ผ่าน 1 วิชา แต่เพื่อนๆในห้อง เก่งหมดเลย.. ตอนนี้ เราเลยต้องขยัน เพื่อให้เรียนได้เก่งๆ

ตอนมัธยมปลาย ดิฉันดันตัวเอง จนติด 1 ใน 10 ของโรงเรียน (เรียนเก่งมากๆๆนะ โรงเรียนดังด้วย)

มันเป็นเพราะ สิ่งแวดล้อม มันพาไป พอเข้ามหาลัย เรียนจบมหาลัย เพื่อนๆที่เรียนด้วยกันมา ได้การงานทำ ดีๆทุกคน เงินเดือนจบ ป.ตรี ไม่ต่ำกว่า 15,000 ทุกคน

มันเกิดการเปรียบเทียบ.. จนทำให้เรา ต้องทำตามกระแส ต้องเรียนให้เก่งๆ จะได้ทำงานดีๆ

แต่ลองหันไปมองเด็กที่โตมาในสลัมสิ่.. รอบๆตัวเขา ก็เรียนไม่จบ ก็มีชีวิตอยู่ได้ เขาจึงไม่ขวนขวาย

--------

พี่ชายของคุณ จขกท. ตอนนี้.. เขาเป็นคนที่.. แยกแยะไม่ออกนะ ว่าอะไรคือสิ่งที่ ควรทำ และไม่ควรทำ

คุณต้องดูความคิดของเขา

การด่าพ่อด่าแม่ สำหรับพี่ชายคุณ เขาไม่ได้มองว่ามันเป็นเรื่องที่ผิด

แล้ว mamboo ขอถามคุณ จขกท. ว่า..

ทำไม การด่าพ่อด่าแม่ ถึงเป็นเรื่องที่ผิด ???

คุณลองหาคำตอบที่ มีเหตุ มีผล แล้วเอาไปพูดคุยกับพี่ชายดู

ถ้าคุณบอกว่า มันผิด เพราะ มันบาป

คำว่า บาป มันเป็นแค่ ตัวหนังสือ บ - า - ป พี่ชายคุณ เขาไม่เข้าใจหรอก...

-------

พ่อแม่ เป็นบุคคลเพียง 2 คน บนโลกใบนี้ ในจักรวาลนี้ ที่รักเรา พร้อมจะให้อภัย ให้โอกาส เป็นคนที่ รักเรา มากกว่าที่ท่านรักตัวท่านเองเสียอีก

วันหนึ่ง ถ้าคุณแม่ของคุณ จากโลกนี้ไป mamboo ก็พนันได้เลยว่า พี่ชายของคุณ จะเป็นยิ่งกว่านี้อีก (น้าชายของ mamboo ก็เป็นแบบนี้)

เขาไม่มีความรับผิดชอบ ไม่รู้สิ่งไหนควรทำ ไม่ควรทำ มีพ่อแม่เป็นที่พึ่งตลอดชีวิต วันหนึ่งเมื่อพ่อกับแม่จากไป เขาก็เหมือน.. หมดสิ้นแล้วทุกๆสิ่ง

-----

ถ้าอยากเปลี่ยนพี่ชาย ต้องเปลี่ยนความคิดพี่ชายก่อนค่ะ.. ต้องทำให้พี่ชาย รู้จักว่า อะไรดี อะไรไม่ดี

และที่สำคัญ.. "คนเราเกิดมา ชีวิตนี้ ควรมีอยู่ ดำรงอยู่ เพื่ออะไร ??? "

ถ้าจะให้ดี พาพี่ชายไปบวชชีพราห์ม นุ่งขาวห่มข่าว หรือหาหนังสือธรรมะให้อ่าน ก็จะดีมากๆค่ะ ^^

6. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    เค้าอาจจะมีกรรมสัมพันธ์กันมาก็ได้

7. ภูทยานฌาน

ภูทยานฌาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    คนเรามีกรรม นำมาให้เกิดด้วยกันทั้งสิ้น

นี่แหล่ะชีวิตคนเรานี้ มีกรรมนำมาเกิดที่เขาว่ากันจริงๆ ตอนนี้ไม่ต้องพูดถึงว่าเป็นกรรมของใครเพราะว่ามันแก้ไม่ทันแล้ว เห็นน้องผู้หญิงคนนี้เป็นคนดีคนนึง คือมีความกตัญญููต่อคุณแม่ ซึ่งตรงกันข้ามกับพี่ชายเธอ
    ปัญหาทางโลก จะต้องแก้ไขทางธรรมถึงจะได้ผล
    คือต้องแก้ไขที่ต้นเหตุก็มีอยู่ 2วิธี...
    1.หาโอกาสนำพี่ชายไปบวชเนกขัมมะหรือถือศีล8 ซึ่งมีวิธีเดียวที่จะเปลี่ยนนิสัยคนได้ก็คือ เจริญกรรมฐานภาวนา
    2.แต่ถ้าข้อ1.ทำไม่ได้ก็แนะนำให้คุณแม่ปล่อยวางเสีย คือต้องเปลี่ยนวิธีคิดท่านใหม่ หมายถึงปฎิบัติธรรม แค่สวดมนต์ไม่ทันการแล้ว จะต้องให้ยาแรงๆคือ กรรมฐานเท่านั้น ถ้าทำสมาธิได้ เพราะว่าสมาธิทำให้จิตใจสงบ เยือกเย็นได้ ไม่ค่อยรู้สึกเป็นทุกข์มาก ยิ่งจิตนิ่งวงบมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งทำให้จิตไม่เป็นทุกข์มากเท่านั้น
    อย่างผมก็เห็นทุกข์(สุดๆ)มาก่อน จึงเห็นธรรม แต่โชคดีที่หันหน้าเข้าหาธรรม เพราะว่าพระธรรมของพระพุทธเจ้าเป็นของเย็น เมื่อใจใครเข้าถึงกระแสธรรมได้ ก็จะมีแต่ความสุข ความเจริญกันทั้งนั้น ไม่เชื่อลองไปถามผู้ปฎิบัติธรรมดูกันสิ...เพราะว่าการเจริญสติภาวนาทำให้เกิดปัญญา สามารถแก้ไขปัญหากับการดำรงชีวิตเราได้ดีจริงๆ
    ลองทำดูนะ...
    (ขอให้คุณและคุณแม่และพี่ จงหลุดพ้นจากกองทุกข์ ด้วยการน้อมรับธรรมะนี้ด้วยเถิด)

8. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    แนะนำให้คุณแม่ตั้งใจสวดบูชาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ด้วยบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ สวดในใจก็ได้ ทำก่อนนอนทุกวัน ต่อเนื่องวันละ 108จบ ถ้าทำไม่ไหว อย่างน้อยควรได้จำนวนจบเท่าอายุคุณแม่บวกไปอีกหนึ่งปี

เมื่อทำเสร็จแต่ละครั้ง ให้อุทิศกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของพี่ชายคุณตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบันได้โมทนาและอโหสิกรรมให้พี่ชายคุณด้วย
    และอุทิศบุญส่วนนี้ให้เทพเจ้าที่ปกปักรักษาพี่ชายคุณ ให้ท่านได้โมทนา และดลใจพี่ชายคุณให้รู้สึกผิดชอบชั่วดี มีใจเห็นถูกเห็นตรงตามที่พระพุทธเจ้าทรงสอน ถ้าไม่เกินวิสัยให้ท่านช่วยให้บังเกิดผลตามที่ขอโดยเร็ว อย่างช้าขอไม่เกินหนึ่งเดือน

แนะนำให้คุณแม่ทำใจปล่อยวางไว้ด้วย ถ้าทำแล้วไม่สำเร็จ แปลว่าวาระกุศลของพี่ชายคุณไม่เปิดจริงๆ

9. pechja

pechja สมาชิกใหม่

ทุกสรรพสิ่งเกิดขึ้นจากกรรม เมื่อเหตุเกิดจึงมีผลตามมา เมื่อผลเกิดแล้วเป็นทุกข์ พึงใช้สติพิจารณาถึงเหตุให้เกิดทุกข์ เมื่อทราบที่มาของมันแล้วพึงวางมันไว้ ท่านก็จะไม่ทุกข์ (ซึ่งก็เรียกได้ว่าไม่ขอจองเวรกันต่อไป)

ทีนี้ลองเอาสติมาพิจารณาดูว่าสิ่งที่พี่ชายทำมันจะเป็นเหตุให้เค้าได้รับผลเช่นไร (จากที่อ่านทราบว่าเคยปฏิบัติธรรมมาคงจะทราบดี) จากที่เคยโกรธแค้นอาจจะเปลี่ยนกลายเป็นความเมตตาสงสารก็ได้
    ทีนี้ก็อยู่ที่ท่านว่าจะดึงเค้าขึ้นมาจากโคลนตมหรือไม่

สุดท้ายนี้ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ขอให้ทุกสรรพสิ่งที่เป็นทุกข์พ้นจากทุกข์ ที่มีความสุขอยู่ก็ขอให้มีความสุขยิ่งๆขึ้นไป และได้พบกับธรรมมะที่แท้จริงขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และได้ปฏิบัติบรรลุมรรคผลสำเร็จอรหันต์
    ได้เข้าสู่กระแสธารของพระนิพพาน โดยไวเทอญ

(ถูกผิดอย่างไรต้องขออภัยไว้ ณที่นี้ด้วย)

10. แป้งรำ่

แป้งรำ่ สมาชิก

12 กันยายน 2010
    ลองให้คุณแม่ สวดมนต์ด้วยใจ ไม่ต้องออกเสียง ก็น่าจะช่วยลดความขัดแย้งตรงจุดนี้ได้น่ะ การปฏิบัติจริงๆแล้ว ก็ใช้ใจเป็นหลักอยู่แล้ว ส่วนเรื่องพี่ชายคุณนั้น บางที่ก็ต้องยอมรับว่า เราเปลี่ยนนิสัยหรือพฤติกรรมของคนอื่นไม่ได้ คนบางคนเหมือนจะเกิดมาเพื่อจะเป็นอย่างนั้นไปจนตาย สิ่งที่เราจะเปลี่ยนได้คือใจของเราคนเดียว หาธรรมะมาเสริมให้คุณแม่มากๆ อาจจะพาไปวัดที่ท่านศรัทธาเพื่อลดความร้อนในใจ หาราวให้ใจเกาะ เช่นคำบริกรรม หรือลมหายใจ แต่กรณีที่คุณเล่ามานี้ คำบริกรรม น่าจะช่วยได้มากช่วงที่ใจหวั่นไหว ช่วงถูกด่าว่า ให้คุณแม่ใช้ตรงนั้นเป็นสนามฝึกจิตแทน ให้คำด่าเป็นเพียง เสียงธรรมดาๆเท่านั้น ก็เหมือนๆกับเสียง หมู หมา กา ไก่ ที่มันก็ส่งเสียงกันไปตามประสาสัตว์ที่ไม่รู้บาปบุญคุณโทษ ให้คุณแม่ลองนึกถึงบางครั้งที่เราเดินถนน โดนหมาเห่า ก็ไม่ได้ทำให้คุณแม่ร้องไห้สักหน่อยใช่ไหมล่ะ นึกเสียว่าเราเลี้ยงหมาไว้ในบ้าน เราจะไปผูกปากมันไม่ให้เห่า มันก็เป็นเรื่องลำบากอยู่น่ะ ไอ้ครั้นเราจะลดตัวลงคลานสี่ขา แยกเขี้ยวเห่าสู้กับหมา ก็ไม่น่าจะสนุกตรงไหน ถ้าลองเปลี่ยนมุมมองดูสักนิดน่ะ จะสามารถถอนใจออกมาจากหล่มลึกได้ไม่ยาก ถ้ามองว่า ลูกกูๆๆ แหม๊ มันด่าแม่ได้ รับรองว่า โอ่งทั้งบ้าน ก็ไม่พอจะรองน้ำตา
    การมองแบบนี้อาจจะแปลกอยู่สักหน่อย แต่ว่าเคยช่วยคุณแม่บางคนได้ผลดีมาหลายที่แล้วล่ะ ...ไม่ลองไม่โง่...เอ๊ย ...ไม่ลองไม่รู้น่ะ ปรับองศาดูสักนิดน่ะ นิดเดียวแหล่ะ

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    พลิกวิกฤตเป็นโอกาส ควรแนะนำให้คุณแม่นั่งกรรมฐานและแผ่เมตตาให้เทวดาประจำตัวลูกครับ ให้ท่านจัดการให้ รวมทั้งขออโหสิกรรมจากเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย (รวมทั้งลูกเรา)

คิดง่าย ๆ ว่า ถ้าเราไม่เคยทำมาก่อน ชาตินี้คงไม่ต้องรับ ดังนั้นทำใจให้ได้ครับ คนเราเกิดคนเดียว ตายคนเดียว

12. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ห้องนอนกับห้องพระห้องเดียวกันหรอ พี่ชายถึงได้ยินเสียงสวดมนต์

13. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ชายของคุณ เค้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรเก่าของคุณแม่คุณครับ ทำกรรมเนื่องกันมา ผมต้องกราบขอโทษสิ่งที่ผมกำลังจะถามน่ะครับ เพราะมันขึ้นมาในใจ ลองถามคุณแม่ของคุณว่า ท่านเคยทำแท้ง หรือมีส่วนรู้เห็นในการทำแท้งบ้างหรือเปล่า ถ้าเคยช่วย PM มาบอกผมด้วยครับ...

14. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

15. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    อธิบายอย่างลึกซึ้งถึงก้นบึ้งของจิตใจเลยค่ะ คิดว่าทุกๆครอบครัว
    ต้องเจออย่างน้อยสักหนึ่งที่หลงมา เรียกว่าแตกหน่อประหลาดออกมา
    เช่น เลวทั้งบ้าน มีดีอยู่คนเดียว หรือ ดีทั้งบ้านมีเลวสอง อะไรแบบนี้

16. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เป็นไงบ้างครับครับ ดีขึ้นยัง อยากจะแนะนำบ้างอ่ะ
    วิธีของผมถ้าบอกไป
    ถ้าคุณเกลียดพี่ชายเหมือนเดิม ทำไงก็ช่วยไม่ได้ สวดมนต์ก็ไม่ขึ้น
    แต่หายเกลียดเคียดแค้นเมื่อไร ก็ มีทาง

แล้วจะไปเคืองอะไรกับคนหลงผิดครับก็รู้อยุู่่ว่าหลงผิด

17. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบหลาย ๆ ท่านที่สงสัยนะคะ ดังนี้นะคะ

1.พี่ชายดิฉันไม่ยอมนอนในห้องนอนค่ะ ชอบนอนตรงห้องรับแขก และบังเอิญว่า ห้องรับแขกติดกับห้องพระค่ะ เสียงเลยได้ยินถึงกัน เพราะเวลาคุณแม่สวดมนต์ ท่านชอบเปล่งเป็นเสียงออมาเลยค่ะ ท่านบอกว่าท่านไม่ชอบสวดในใจ สมาธิมันไม่จดจ่อ พี่ชายก็เลยรำคาญ...

2.หลายกระทู้ให้คำแนะนำที่ดีมาก ๆ ค่ะ เกี่ยวกับเรื่องการเลี้ยงดู ขอเรียนว่าคุณพ่อคุณแม่ดิฉันรักลูกทุกคนค่ะ คุณพ่อคุณแม่ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรใด ๆ กัน ไม่ได้หย่าร้าง หรือแยกทาง ไม่มีเรื่องทะเลาะกันให้ลูกเห็น แต่คุณแม่ดิฉันก็พูดค่ะว่า แม่ไม่อยากโทษใครหรอก มันคงเป็นเวรกรรมที่ทำกันมา.. แล้วก็คงเป็นเรื่องการเลี้ยงดูที่มีส่วนจริง ๆ เพราะพี่ชายเป็นลูกคนโต อาจจะเป็นช่วงที่พ่อแม่กำลังก่อร่างสร้างตัว และตามที่คุณ BAMBOO บอก เรื่องเพื่อนคงเป็นตัวแปรที่สำคัญค่ะ เพราะสมัยที่พี่ชายเรียนมัธยมคบเพื่อนไม่ดีค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงโทษแต่เพื่อนไม่ได้หรอกค่ะ มันน่าจะอยู่ที่ตัวเขาด้วย

3. PM ไปหาคุณแอนดี้แล้วนะคะ ตามที่บอกใน PM เลยค่ะ

4. ไม่ได้โกรธหรือเกลียดพี่ชายนะคะคุณแจ๊กซ์ 69 หลัง ๆ ถือคติ กรรมใครกรรมมัน ยังเชื่อว่าคนทุกคนไม่ได้อยากเป็นคนเลวค่ะ แต่มันคงติดที่อะไรสักอย่าง... แต่รู้สึเวทนากับคนรอบข้างเขามากกว่าค่ะ คนที่เป็นพ่อ เป็นแม่ เป็นลูก ของเขา ดิฉันเป็นน้องสาวค่ะ ไม่ได้สายตรงกับเขาหรอก แค่แตกกิ่งก้านสาขากันออกมา บางทีดิฉันกับเขาอาจจะเป็นศัตรูที่ตามกันมาเกิดก็ได้ค่ะ และเพิ่งไม่กี่วันมานี้ ลูกคนเล้กของเขาเพิ่งคลอดมีความจำเป็นต้องใช้เงิน แต่สุดท้ายเงินจำนวนนี้ก็ถูกเอาไปถลุงโดยผู้เป็นพ่อ ดิฉันพูดไม่ออกอะค่ะ สงสารเด็กตาดำ ๆ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกกระทู้ที่ช่วยตอบนะคะ ดิฉันจะลองไปแนะนำคุณแม่ให้ท่านปฏิบัติ ขอบุญกุศบครั้งนี้จงส่งให้ทุกท่านได้ถึงซึ่งนิพพานด้วยเทอญ...

18. helioliotrope

helioliotrope เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    พี่ชายคุณเป็นคนเจ้าอารมณ์ใช่มั๊ยคะ เป็นคนที่ไม่ยอมใคร ไม่ชอบแพ้
    อยากให้ลองเริ่มต้นที่ตั้งคำถาม เนื่องจากพี่ชายเป็นคนแข็ง คงต้องใช้ไม้แข็ง พูดแรงให้มีสติ ค่อยๆพูดค่อยๆจา ปลอบประโลม อาจไม่ได้ผล

เริ่มต้นที่หาโอกาสตอนที่พี่ชายคุณทำบาป ถามถึงเหตุผล อย่าใส่อารมณ์ใส่พี่ชาย มองตาและพูดด้วยความมั่นใจ ว่าที่พี่ชายมีพฤติกรรมเช่นนี้ คิดอะไรอยู่ ได้คิดก่อนทำหรือป่าว รู้ตัวมั๊ยว่านี่เป็นความชั่ว
    ถ้าเขายังคงตอบด้วยโทสะ ความรำคาญ ตัดบท ทำร้ายจิตใจ
    ลองให้แม่หรือคนใกล้ชิดที่มีอายุมากกว่าพี่ชาย สั่งสอนเขาดู เริ่มต้นที่ทำให้ใจของพี่ชายคุณพ้นจากความร้อนรุ่ม เช่น การที่มีความคิด การกระทำอย่างนี้ ใจมีความสุขมั๊ย ถ้าพี่ชายคุณเริ่มคิด หรือเห็นด้วย ถามต่อว่า มันรู้สึกแย่ มันหดหู่ ใช่มั๊ย ตัวเราก็รู้สึกแย่เหมือนกัน ลอง"หยุด" ลอง "วาง"

อยู่บ้านเดียวกัน เป็นครอบครัวเดียวกัน และถ้ารักกัน ช่วยเหลือกัน รักษาน้ำใจกัน ตัวเรารวมทั้งทุกๆคนก็จะมีความสุข

อยากให้คุณลองเข้าไปอ่านในเวบไซต์นึง เราดีขึ้นได้จากการได้เรียนรู้ธรรมะของพระพุทธองค์ ความคิด การกระทำเราเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือตั้งแต่มารู้จักที่นี่ เราเคยด่าว่า ทำให้พ่อแม่ร้องไห้ หลายครั้ง
    ลองเข้าไปดูรายการคุยไปแจกไป อ่านกระทู้ในเวบบอร์ด หากไม่ชอบ รู้สึกไม่ใช่ยังไง วางเฉยนะคะ
    http://www.baansuanpyramid.com

ถ้าคุณได้สิ่งทีดีจากที่นี่ ขอให้คุณบอกพี่ชายคุณค่ะ รวมทั้งพ่อแม่ ครอบครัว ผู้มีพระคุณ คนรู้จัก
    ขอให้ท่านอาจารย์อุบลช่วยให้พี่ชายคุณกลับตัวกลับใจเป็นคนดี สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2011
  19. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอิจฉา พวกคุณที่มีแม่คอยเป็นห่วง คอยดูแลจริงๆ

ไม่รู้จากตอบอย่างไรดี คุณกะคุณแม่หนีไปอยู่ที่อื่นเหอะ แล้วปล่อยให้เค้าเจ๊งในชีวิต สักพัก เมื่อมันต่ำสุด ความคิดดีๆกับเค้าก็จะเกิด หรือไม่งั้นหาผู้มีปัญญาไปอบรม(ไม่ใช่สั่งสอน คนมีปัญญาไม่ดีแต่พูด แต่เค้ามีวิธีทำให้คนคิดได้ โดยไม่ต้องพูด)

20. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทรวงสาธารณะสุขครับ - ศูนย์บำบัดดูแลผู้ติดยาเสพติด พาพี่ชายคุณไปก่อนอันดับแรกเถอะครับ เพราะดูจากอาการพี่ชายคุณต้องเป็นเรื่องยา แน่ๆ หรือถ้าไม่ใช่ก็ต้องโรคทางประสาท แนะนำให้พาไปโรงพยาบาลถ้าพี่ชายไม่ยอมไปดีๆก็เรียกรถพยาบาลครับ

ส่วนคุณแม่ก็พยายามบอกไปว่าเกิดมาทั้งที ท้อได้แต่อย่าถอย สู้ๆ ผมคงแนะนำได้เท่านี้แหละครับ