กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ - สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี‏ --- น่าสนใจมากๆครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย usoak, 26 มกราคม 2009.

1. usoak

usoak สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2008
    ชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้บ้างหรือปล่าว

ชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้บ้างก็ไม่รู้ด้วยคำสัญญา
    เช่น เราจะรักกันทุกชาติไปโดยหารู้ไม่ว่ากรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกันชาติภพใหม่ก็เลยแตกต่างกันไปแต่คำมั่นที่สาบานยังอยู่อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้คุณยังเป็นโสดจนทุกวันนี้ลองสวดมนต์บทนี้ดูอาจจะดีขึ้นนะคำขอขมาและอธิษฐานจิตอธิษฐานหน้าพระพุทธรูปหรือสวดก่อนนอนก็ได้

(
    นะโมตัสสะภะคะวะโตอะระหะโตสัมมาสัมพุทธัสสะ3 จบ )

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    อุกาสะทะวารัตตะเยนะกะตังสัพพังอะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเตอุกาสะขะมามิภันเต

'
    หากข้าพเจ้าจงใจหรือประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินบิดา-มารดาครูบาอาจารย์พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์พระอริยสงฆ์เจ้า
    ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
    รวมถึงผู้มีพระคุณและท่านเจ้ากรรมนายเวรจะด้วย กาย วาจาใจก็ดีขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยหากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา
    ขออนุญาติมีคู่
    มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไปขอถอนคำอธิษฐานคำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีตขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกันข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูกที่ชอบที่ควร
    ขอบุญบารมี
    ในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัวตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้องจงเจริญด้วยอายุ วรรณะสุขะ พละ
    ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติ
    ปัญญา ปฏิภาณธนสารสมบัติอุปสรรคใดๆโรคภัยใดๆขอให้มลายสิ้นไปขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลกทางธรรมตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า
    ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตามข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ขอถอนความพยาบาทความอาฆาต และคำสาปแช่งในทุกชาติทุกภพ
    ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของเจ้ากรรมนายเวร
    '

คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ
    แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่แตกต่างกันการสวดขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรมให้น้อยลง
    (
    คาถาบทนี้เป็นคาถาที่ใช้สำหรับขอขมาพระรัตนตรัยและใช้เพื่อถอนคำสาปแช่งในอดีตชาติ ที่ติดตามมาเพราะเราไม่รู้ว่าเคยได้ล่วงเกินปรามาสใครไปบ้างก็ไม่รู้ไม่เว้นแม้กระทั้ง
    พระพุทธองค์ พระอรหันต์ พ่อ แม่ เป็นต้น
    เพราะบางคนทำการใดๆมักมีอุปสรรค หรือมักมีคนไม่ชอบหน้า
    ขอผู้ได้รับใบคำขอขมาและอธิษฐานจิตนี้กรุณาส่งให้ผู้อื่นต่อเพื่อสร้างผลบุญบารมีต่อไป

สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี
    ตั้งนะโม ๓ จบ
    ชินะปัญชะระ ปะริตตังมังรักขะตุ สัพพะทาหรือวิญญาณสัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา นะโมพุทธายะ๙ จบ
    (ขอพระอนันตชินเจ้าในบัญชรแวดวงกงล้อม พระโมรปริต รและพระขันธปริตร อรหันต์เจ้า จงคุ้มครองรักษาข้าพเจ้าให้พ้นจากภยันตรายสรรพสิ่งทั้งปวง ตลอดเวลาทุกเมื่อ)

ลองดูนะครับ ท่านพุฒาจารย์ โต พรหมรังษี เป็นพระที่ผมให้ความเคารพมากๆ ยังไงก็ขอขอบคุณ FW mail จากเพื่อนผมที่ส่งให้ด้วยครับ

2. ptt2345

ptt2345 Active Member

10 ธันวาคม 2006
    ขอขอบคุณมากครับ

3. nirada

nirada เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาค่า..เมื่อก่อนท่องหลังสวดมนต์ทุกคืนเลย..
    เด๋ยวนี้่ท่องหลังสวดมนต์แค่วันพระ (ุุ--')

ขอนอกเรื่องหน่อยเน้อ..เคยไปดูหมอ..แล้วทักว่าเราเคยสาบานไว้ในชาติที่แล้ว ประมาณว่าคำสัญญายังผูกพันกัน ทำให้ไม่มีใครสักที ช่วงนั้นก็ไปทำบุญ และมาอ่านเจอคาถาบทนี้ในเวปนี้แหละคะ..ประมาณ 2-3 ปีได้ พักหลังท่องแค่วันพระ..ตอนนี้ก็ยังโสดอยู่ค่ะ (จะเล่าทำไมเนี้ยะ..) แต่เราก็สบายใจขึ้นนะ..โสดก็โสด คานก็คาน งัยก็ได้..

แต่เพื่อนเราที่ไปดูหมอด้วยกัน..บินไปอยู่กับแฟนที่เบลเยี่ยมได้ปีกว่าแล้ว
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะคาถา..หรือใส่บาตรทุกวันเกิด..ทุกอาทิตย์ก็ไม่รู้นะ

ปล. เ่ล่าเพื่อเป็นข้อมูล
    Love Actually
    ความรักอยู่รอบตัวเรา ขอให้ทุกท่านสมหวัง..ในความรัก ^^

4. l_nuni_l

l_nuni_l เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา...สาธุค่ะ
    พักนี้ก้ท่องบทนี้ถ้าไม่ลืมนะค่ะ ท่องไปก้ไม่ได้เสียหายอะไร

5. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ
    --------------------------------------------------
    ใจมันตั้งอยู่ในกาย เราอยู่อย่างใดใจมันก็อยู่ด้วยอย่างนั้น
    ให้รู้จักกาย ให้รู้จักใจ.

[FONT=Times New Roman, Times, serif][​IMG]
    [/FONT]
    <!-- / message -->

6. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    บางคนสาบานไว้ว่าจะไม่ขอมีคู่ จึงไม่ได้แต่งงาน บางคนเคยบวชแต่ยังไม่สำเร็จ และตั้งใจปฏิบัติธรรมเพื่อสู่พระนิพพาน จึงไมมีคู่ บางคนในอดีตชาติได้อธิษฐานจิตว่าจะขอครองรักกับคู่ของตนทุกชาติ จึงต้องรอจนกว่าจะเจอเนื้อคู่ที่อธิษจิตเอาไว้ แต่ถ้าเขาไปแต่งงานแล้ว หรือบวช ก็แห้วครับ บางคนในอดีตชาติสร้างเวรกรรมให้คู่ครองตน จึงต้องรับผลกรรมไร้คู่ แต่ผมอดีตทหารของพระเจ้าตาก พระเจ้าตากท่านไปพระนิพพานแล้ว พวกผมเหล่าทหารผู้จงรักภักดี จึงเร่งรัดปฏิบัติธรรม เพื่อมุ่งสู่พระนิพพาน

7. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

[​IMG] สาธุ สาธุ สาธุ