กฎกติกา ห้อง ผี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 27 มีนาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    กฎกติกา ห้อง ผี

ผมเป็นผู้ดูแลห้องนี้ อยากจะขอเขียนกฎคร่าวๆเพื่อให้ห้องสมบูรณ์ขึ้นมาครับ ซึ่งจะได้ปรึกษากับผู้ใหญ่อีกทีว่าควรจะเสริม เพิ่มเติมสิ่งใดที่ควรกระทำก่อนเล่นห้องนี้นะครับ

กฎกติกาของห้องผี คร่าวๆก็คือ

1.การนำ ข้อมูล, เรื่องเล่า, ประสปการณ์, คลิบผี, เรื่องผีต่างๆ มาโพสลงในห้องนี้ ขอความกรุณา copy - link, url, หรือชื่อของคนที่เขียนเรื่องนี้ หรือให้ข้อมูลไว้มาลงด้วยนะครับ เพื่อให้ Credit เจ้าของเรื่องด้วยนะครับ

สำคัญมากครับ เพราะเคยเกิดกรณีที่มีคนเอาข้อมูลของคนอื่นที่เขียนไว้ในเวปบอร์ดอื่นมาลงเวปเราจนเกิดการร้องเรียนกันก็มีมาแล้วนะครับ ขอให้ทุกคนพิจารณา กฎข้อนี้ให้มากๆครับ เพราะว่าส่วนใหญ่เรื่องที่นำมาลงในห้องนี้ ไม่ค่อยจะมีประสปการณ์จากเพื่อนสมาชิกซะเท่าไหร่ครับ ส่วนมากจะก๊อปๆกันมา ข้อนี้จึงสำคัญนะครับ ถ้าไม่ให้ข้อมูล หรือลง Credit ไว้ ผมลบเรียบนะครับ

2.ไม่โพสภาพ โป๊, อนาจาร, ข้อความหยาบคาย ถ้าพบ ลบเรียบเหมือนกัน ถ้าตักเตือนแล้วไม่ฟังจึงจะทำการแบนต่อไป

3.ไม่กล่าวอ้างข้อความ พาดพิงสถาบันเบื้องสูง เกิดเหตุอะไรขึ้นมา ทางเวปไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น

4.การโพสภาพ ชวนอุจาดตา เช่นภาพ อสุภะ, ภาพศพเละๆ นั้นต้องขอเรียนถามผู้ใหญ่อีกครั้ง อย่างไรแล้วกฎนี่เป็นกฎคร่าวๆ ที่ผมคิดขึ้นมาโดยอ้างอิงกฎเดิมของเวป ซึ่งสามารถเปลี่ยนแปลงใช้ได้ตามสถานการณ์

5.หากพบ ข้อความที่ไม่เหมาะสม หรือ สิ่งใดที่ผิดกฎเวปในห้องนี้ สามารถ pm หาผมได้โดยตรงครับ

6.จดหมายลูกโซ่ ที่ส่งต่อกันมาเป็นทอดๆ ไม่มีเหตุผลไร้สาระ สามารถแจ้งลบได้เช่นกันครับ

บอย
    ทีมงานเวปพลังจิต

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      59.6 KB
      เปิดดู:
      4,133
      ขนาดไฟล์:
      19.1 KB
      เปิดดู:
      78,963
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2019
  2. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008

แล้วมันคืออันใดครับเนี่ยรูปนี้

3. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    หมาน้อย หมาน้อย ธรรมดา (ถ้าทางมันคงเครียด นะนั้น)

4. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพวกจดหมายลูกโซ่ล่ะคะ มีสมาชิกคนหนึ่ง(ขอสงวนนาม)ชอบนำมาโพสลง ทำให้สมาชิกหลายๆคนรู้สึกรำคาญค่ะ

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ดีมากเลยครับ ที่ช่วยแจ้ง เดี๋ยวผมจะเพิ่มลงในกฎให้นะครับ

ผมเห็นสามารถแจ้งมาที่ผมได้เลยครับ fly_pig

6. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ เผอิญวันนี้ ไม่เจอค่ะ แต่สัปดาห์ก่อนๆ เจอบ่อยค่ะ (หวังว่าเจ้าของจดหมายลูกโซ่จะเลิกโพสต์แล้ว ขอบคุณค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2009
  7. ราเมง

ราเมง เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2008
    ดีดีครับ

8. kanittafa

kanittafa สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ

9. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

ผีที่น่ากลัวที่สุด เก่งที่สุด

มันก็คือ ผีที่อยู่ในตัวเราครับ

มันอยากจะกินอะไร เราจะให้มันกินตลอดหรอ

อยากกินหมู เราจะต้องกินแต่เนื้อ ๆ หรอครับ แล้วปฏิเสธมันให้ไม่กินได้ไหม

จานนึงเป็นผักต้ม อีกจานหนึ่งเป็นขนม จานหนึ่งเป็นของโปรดของเรา

แต่ว่าเราไม่อยากจะกิน ขนม ไม่กินของโปรด ก็คือไม่กินซะอย่าง จะกินแค่ ผักต้ม

หรือว่า หนัก ๆ เข้า เราก็ไม่กินอะไรซะเลย ดูซิว่า ไอ้ผีเนี้ย มันจะเก่งสู้เราได้ไหม

ไม่มีผีตัวใดเก่งเกิน และน่ากลัวที่สุด ยิ่งไปกว่าผีที่อยู่ในตัวเราได้

คิดอีกแง่หนึ่งก็คือ จิตมารที่หมักหมมไปด้วยกิเลส นับไม่ถ้วน สะสมอยู่ในตัวเรา

แบกรับสิ่งนั้น ๆ ไว้เสมอ

"ไม่หนักไปหรอ วางลงมั่งก็ได้นะ"

กิเลสคนเราไปยึดติดกับสิ่งของต่าง ๆ มากมายจน วางลงไม่ได้

จิตมารดังกล่าว ก็พอกพูน สะสมเหมือนดั่ง ก่ออิฐแล้วโบกด้วยปูนพอกให้สูงยิ่งขึ้น

ไอ้นั่น ก็ของเรา ของเรา ของเรา

ไม่รู้อีกกี่ครั้ง ต่อกี่ครั้งว่า เมื่อไรมันจะรู้จักคำว่าพอ

"ของกู ของกู ของกู" พอกพูนสะสมไปเรื่อยๆ ตามแต่ความต้องการ

"ที่ยังไม่รู้จัก คำว่า "พอ" หยุดเสียเถิด"

บางคน นั่งดูสิ่งนั้นทั้งวัน คลุกกับสิ่งนั้นตลอดเวลา

ถ้าครั้งต่อไปมาดูสิ่งนั้นๆ ใหม่อีกหนึ่งหน แล้วมัน

หายไปก็ดี สูญหายก็ดี หยิบยืมไปก็ดี

ก็ยิ่งทำให้ใจพะว้าพะวง อยู่ไม่นิ่ง ไม่เป็นสุข

ดันทุรังก็จะเพิ่มแต่ความทุกข์ อย่างสาหัสสากัณฑ์

เงินยังไม่ได้คืน สามียังไม่กลับ ลูกก็ยังไม่ถึงบ้าน รถที่จอดเอาไว้ก็ถูกขโมย

"ของกู ของกู ของกู ของกู และก็ของกู"

จิตที่ยึดมั่นถือมั่นซึ่งด้วย กิเลส ตัณหาทั้งนั้น

ผีที่ว่าเนี้ยแหละ คือตัวของเราเอง

แล้วเรายังจะไปคิดถึงผีตนอื่นๆ อยู่อีกทำไมกันเล่า

10. ซึมดีจัง

ซึมดีจัง Active Member

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ+++

11. 8377

8377 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    รับทราบค่ะ

12. rukthai

rukthai เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2009
    ครับผม จะปฎิบัติตามกฎขิงห้อง อย่างเคร่งครัดครับ
    <iframe src ="http://thai.th.nu/link/allweb.html" width="0" height="10">
    </iframe>

13. lordloi@hotmail.com

lordloi@hotmail.com Active Member

29 พฤศจิกายน 2009
    ดีครับดี
    บ้านต้องมีกฎบ้าน
    เมืองต้องมีกฎเมือง
    ห้องผีต้องมีกฎห้องผี
    พวกที่ไม่รักษากฎ
    ก็ดีแต่การสร้างความรำคาญ
    และเดือดร้อนกับผู้อื่นไม่สิ้นสุด

14. ohomoney

ohomoney Active Member

ฝากด้วยนะครับ

15. ohomoney

ohomoney Active Member

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

16. aumzaza

aumzaza เป็นที่รู้จักกันดี

ดีคับผม ฟังดูกฎแล้วดีใจ

17. เด็กสร้างบ้าน

เด็กสร้างบ้าน เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ น้องใหม่ จะทำตามกฎอย่างดีครับ

18. kontamma

kontamma Active Member

10 พฤศจิกายน 2010
    รับทราบกฎแล้วครับผม :cool:

19. a&a

a&a สมาชิก

13 ธันวาคม 2010
    :cool:hello........:cool:

20. Bd6/9

Bd6/9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามนะครับ

แล้วถ้าเป็นกรณีมีคนนอกศาสนา อาศัยห้องกระดานต่างๆ ในเวปพลังจิต มาเป็นช่องทางในการแพร่ลัทธิคำสอนที่เป็นปฏิปักษ์กับคำสอนในพระพุทธศาสนาในเวปไซต์ทางศาสนาพุทธ อย่างเวปพลังจิตนี้ สามารถแจ้งลบได้ด้วยไหมคับ ???